ผวจ.สงขลา สั่งกวาดล้างร้านขายบุหรี่ไฟฟ้ากลางเมืองหาดใหญ่
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729249_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729252_0.jpg)
วันที่ 5 มิถุนายน 2567 เวลา 17.00 น. ภายใต้อำนวยการของนายสมนึก พรหมเขียว ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายเศวต เพชรนุ้ย รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นายสุรินทร์ สุริยะวงศ์ ปลัดจังหวัดสงขลา สั่งการให้นายเอกรัฐ ชูหวาน ป้องกันจังหวัดสงขลา พร้อมด้วยผู้ช่วยป้องกันจังหวัดสงขลา ผบ.ร้อย.อส.จ.สข.1 และสมาชิกกองอาสารักษาดินแดน บูรณาการร่วมกับชุดปฏิบัติการพิเศษฝ่ายปกครองอำเภอหาดใหญ่ นำโดยนายเอก ยังอภัย ณ สงขลา นายอำเภอหาดใหญ่ จับกุมร้านลักลอบจำหน่ายบุหรี่ไฟฟ้า จำนวน 2 ร้าน พร้อมผู้ต้องหา 2 ราย ดังนี้
1.ร้านไม่มีชื่อ เลขที่ 117/4 ใกล้ตลาดสันติสุข ถนนนิพัทธ์อุทิศ 3 ตำบลหาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา ผู้ต้องหา ชื่อ น.ส.ประภาทิพย์ ชาพรมมา ของกลาง
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729423_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729424_0.jpg)
1. บุหรี่ไฟฟ้า 163 ตัว
2. น้ำยาบุหรี่ไฟฟ้า 1,057 ขวด
3. หัวพอร์ต 33 อัน
2.ร้านไม่มีชื่อ เลขที่ 111 ใกล้ตลาดสันติสุข ถนนนิพัทธ์อุทิศ 3 ตำบลหาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา ผู้ต้องหา ชื่อ นางสมจิต นพรัตน์ ของกลาง
1. บุหรี่ไฟฟ้า 347 ตัว
2. น้ำยาบุหรี่ไฟฟ้า 747 ขวด
3. หัวพอร์ต 343 อัน
ในข้อหาว่า
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729425_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729426_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/06/S__14729427_0.jpg)
1. ผู้ใดขายหรือให้บริการบุหรี่ไฟฟ้า น้ำยาเติม มีความผิดตาม พ.ร.บ.คุ้มครองผู้บริโภค (ฉบับที่ 4) พ.ศ.2562
2. มีความผิดฐานช่วยซ่อนเร้น ช่วยจำหน่าย ช่วยพาเอาไปเสีย ซื้อ หรือรับไว้โดยประการใด ซึ่งของอันตนรู้ว่าเป็นของที่เข้ามาในราชอาณาจักร โดยยังมิได้ผ่านพิธีการศุลากรโดยถูกต้อง ตามมตรา 246 วรรคหนึ่ง ของพ.ร.บ.ศุลกากร พ.ศ.2560 จึงนำตัวผู้ต้องหาพร้อมของกลางกลับมาทำบันทึกจับกุมที่ว่าการอำเภอหาดใหญ่ เพื่อส่งให้พนักงานสอบสวนสภ.หาดใหญ่ ดำเนินการตามกฎหมายต่อไป