มูลนิธิมิตรภาพสามัคคี (ท่งเซียเซียงตึ้ง ) หาดใหญ่ เชิญร่วมงานมหากุศล เก็บกระดูก ล้างป่าช้า
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/19554018_1597207790312308_311136135225502709_n_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/19554062_1597207736978980_7180278940087225509_n_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/20031928_1386213158152590_7408024487657122502_n.jpg)
นายอรุณชัย ศิริมหาชัย ประธานมูลนิธิท่งเซียเซี่ยงตึ้ง หาดใหญ่ เปิดเผยว่า มูลนิธิฯ จะทำพิธีล้างป่าช้า เก็บกระดูก ครั้งที่ 7 ในระหว่างวันที่ ถึงวันที่ 4 สิงหาคม 2567 ทั้งนี้ในทุกๆปี ทางสุสานของมูลนิธิฯ จะมีการรับศพที่ตามหาญาติไม่พบ โดยนำไปฝังในสุสานไว้ก่อนเป็นจำนวนมาก เนื่องจากเป็นศพไม่มีญาติ และบุตรหลาน หรือคนในครอบครัวมาเซ่นไหว้ ทางมูลนิธิฯ จึงได้กราบไหว้แทนในช่วงเทศกาลเช็งเม้ง และเมื่อผ่านมาแล้วระยะหนึ่ง พื้นที่รับรองศพไม่มีญาติก็จะเต็มพื้นที่ของสุสาน ทำให้ทางมูลนิธิฯ ต้องทำการล้างสุสาน หรือ “ล้างป่าช้า” โดยทำการขุดหลุม นำกระดูกของศพไม่มีญาติมาทำความสะอาด และทำการเซ่นไหว้ สวดอภิธรรมและฌาปนกิจ เพื่อส่งดวงวิญญาณท่านเหล่านั้นให้ไปสู่สัมปรายภพตามความเชื่อทางศาสนา เพื่อที่ทางมูลนิธิจะได้มีพื้นที่ รองรับศพไร้ญาติใหม่ เพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/19264767_1560588913972900_6644347001404530655_o-1_0_0.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/19399569_454921851542685_1547057389483043437_n.jpg)
![](https://www.puthainews.com/wp-content/uploads/2024/05/19402286_1560589123972879_4280990943413732482_o_0_0.jpg)
และ ตามความเชื่อที่ว่า”เมตตาธรรมค้ำจุนโลก” และ”กุศลศรัทธาไร้ที่สิ้นสุด” ทางมูลนิธิจึงใคร่ขอเรียนเชิญทุกท่านได้ร่วมสร้างกุศลด้วยการร่วมงานมหากุศลครั้งนี้ ไม่ว่าจะเป็นการร่วมแรงร่วมกายในการร่วมขุดและล้างกระดูก หรือร่วมใจเป็นผู้สนับสนุนปัจจัยต่างๆในงานล้างป่าช้าครั้งนี้ หรือร่วมเป็นเจ้าภาพสวดพระอธิธรรมให้กับท่านเหล่านั้นได้ตามความสะดวก โดยท่านสามารถ สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ สำนักงานมูลนิธิฯที่ 074 – 350622 ส่วนท่านใดมีความประสงค์จะขุดกระดูกบรรพชนของท่านขึ้นมาบำเพ็ญกุศล แจ้งได้ที่ สำนักงานมูลนิธิมิตรภาพสามัคคี (ท่งเซียเซี่ยงตึ้ง) หาดใหญ่ ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป